June 21, 2024

ਜਲੰਧਰ, (ਵਰਿੰਦਰ ਸ਼ਰਮਾ) : ਵਿਸ਼ਵ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਮੈਡੀਸਨ ਦਿਵਸ ਦੇ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ, ਇੱਕ ਐਨਐਚਐਸ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਿੰਗਲ ਸਪੈਸ਼ਲਿਟੀ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਸਾਈਂਟੀਫਿਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਡਾਕਟਰਾਂ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਮਰੀਜ਼ ਦੀ ਜਾਨ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਹੋਰ ਸਮਰੱਥ ਬਣਾਉਣਾ ਸੀ |

ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ 300 ਤੋਂ ਵੱਧ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਉਤਸ਼ਾਹ ਨਾਲ ਭਾਗ ਲਿਆ। ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਤਜਰਬੇਕਾਰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਸੀਨੇ ਵਿੱਚ ਦਰਦ, ਸਾਹ ਲੈਣ ਵਿੱਚ ਤਕਲੀਫ਼, ਪੇਟ ਦਰਦ ਵਰਗੀਆਂ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਸਥਿਤੀਆਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਸਿਖਾਏ। ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਬੀ.ਐਲ.ਐਸ ਵਰਗੀਆਂ ਜੀਵਨ ਬਚਾਉਣ ਦੀਆਂ ਤਕਨੀਕਾਂ ਵੀ ਸਿਖਾਈਆਂ ਗਈਆਂ।

ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੀਆਂ ਮੁੱਖ ਗੱਲਾਂ ਸਨ:
• ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਅਤੇ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਸਹੀ ਫੈਸਲੇ ਲੈਣ ਦੇ ਤਰੀਕਿਆਂ ਬਾਰੇ ਸਿੱਖਿਆ।
• ਤਜਰਬੇਕਾਰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਤੋਂ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸਥਿਤੀਆਂ ਨਾਲ ਕਿਵੇਂ ਨਜਿੱਠਣਾ ਹੈ ਸਿੱਖਣਾ।
• ਦਹਾਕਿਆਂ ਦੇ ਤਜ਼ਰਬੇ ਵਾਲੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੇ ਪੈਨਲ ਤੋਂ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦੇਖਭਾਲ ਦੇ ਭੇਦ ਸਾਂਝੇ ਕਰਨਾ।
• ਇੱਕ BLS ਵਰਕਸ਼ਾਪ ਵਿੱਚ ਜੀਵਨ ਬਚਾਉਣ ਦੀਆਂ ਤਕਨੀਕਾਂ ਸਿੱਖਣ ਦਾ ਮੌਕਾ।
• ਸਾਥੀ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨਾਲ ਨੈੱਟਵਰਕਿੰਗ ਕਰਨ ਦਾ ਵਧੀਆ ਮੌਕਾ।

ਐਨ. ਐਚ.ਐਸ.ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਡਾ.ਨਵੀਨ ਚਿਤਕਾਰਾ (ਨਿਊਰੋਸਰਜਨ), ਡਾ.ਸ਼ੁਭਾਗ ਅਗਰਵਾਲ (ਆਰਥੋਪੈਡਿਕ), ਡਾ.ਸੰਦੀਪ ਗੋਇਲ (ਨਿਊਰੋਲੋਜਿਸਟ) ਸਮੇਤ ਐਨ. ਐਚ.ਐਸ.ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਹੋਰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਵਿੱਚ ਡਾ: ਨਰਿੰਦਰ ਪਾਲ (ਜਨਰਲ ਸਰਜਨ) ਡਾ: ਵਿਨੀਤ ਮਹਾਜਨ (ਪਲਮੋਨਰੀ ਮੈਡੀਸਨ), ਡਾ: ਸਾਹਿਲ ਸਰੇਨ (ਕਾਰਡੀਓਲੋਜਿਸਟ), ਡਾ: ਸ਼ੈਲੀ ਗੋਇਲ (ਅੱਖਾਂ ਦੇ ਮਾਹਿਰ), ਡਾ: ਵਿਭਾ ਚਿਤਕਾਰਾ (ਗਾਇਨੀਕੋਲੋਜਿਸਟ), ਡਾ: ਪੂਜਾ ਅਗਰਵਾਲ (ਐਨਸਥੀਸੀਆ) ਡਾ: ਸੁਰਭੀ ਮਹਾਜਨ (ਨਿਊਰੋਲੋਜਿਸਟ), ਡਾ: ਸਤਿੰਦਰ ਪਾਲ ਅਗਰਵਾਲ (ਯੂਰੋਲੋਜਿਸਟ), ਡਾ: ਪੁਨੀਤ ਬਾਲੀ (ਬਾਲ ਰੋਗਾਂ ਦੇ ਮਾਹਿਰ), ਡਾ: ਈਸ਼ਾ (ਗਾਇਨਾਕੋਲੋਜਿਸਟ) ਨੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦਾ ਮਾਰਗਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ।

ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਡਾ.ਐਸ.ਪੀ.ਐਸ. (ਪੀ.ਐਮ.ਸੀ. ਮੈਂਬਰ), ਡਾ. ਰਮਨ ਸ਼ਰਮਾ (ਡਿਪਟੀ ਡਾਇਰੈਕਟਰ, ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ, ਪੰਜਾਬ) ਅਤੇ ਡਾ: ਜਗਦੀਪ ਚਾਵਲਾ (ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ, ਜਲੰਧਰ) ਨੇ ਵੀ ਸ਼ਿਰਕਤ ਕੀਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਆਪਣੇ ਭਾਸ਼ਣਾਂ ਵਿੱਚ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦਵਾਈ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਲਗਾਤਾਰ ਤਰੱਕੀ ਕਰਨ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕੀਤਾ।


ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ CAHO (ਕਨਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਆਫ ਐਕਰੀਡਿਡ ਹੈਲਥਕੇਅਰ ਆਰਗੇਨਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨਜ਼) ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਦੀ ਵੀ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕੀਤੀ ਗਈ। CAHO ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਦੇਖਭਾਲ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਕਈ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਚਲਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਐਨ. ਐਚ.ਐਸ.ਹਸਪਤਾਲ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹੀ ਵਧੀਆ ਇਲਾਜ ਅਤੇ ਆਧੁਨਿਕ ਸਹੂਲਤਾਂ ਲਈ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਅਸੀਂ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦੇਖਭਾਲ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਾਂ। ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈ ਕੇ, ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਨਾ ਸਿਰਫ ਆਪਣੇ ਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ, ਸਗੋਂ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਵਿੱਚ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਲਈ ਜੀਵਨ ਰੱਖਿਅਕ ਬਣਨ ਦਾ ਪ੍ਰਣ ਲਿਆ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *